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ATHARI ZA BIDHAA BANDIA  

 
UTANGULIZI 
 
Bidhaa bandia (feki) ni bidhaa zilizotengenezwa kwa kuiga bidhaa nyingine kwa nia ya 
kudanganya au kutapeli. 
 
Bidhaa bandia zina alama za kudanganya au zinaweza kuwa na alama halisi za bidhaa 
au maelezo sahihi ya bidhaa lakini wahusika hawana ruhusa ya kutumia alama hizo 
kutoka kwa watu; mashirika au kampuni zenye hakimiliki ya alama hizo au maelezo hayo 
ya bidhaa.  
 
Kulingana na sheria ya Alama ya Bidhaa ya mwaka 1963, kujishughulisha na bidhaa 
bandia ni kosa la jinai na linaadhibiwa kwa kifungo cha miaka 4-15 jela. Pia mkosaji 
anaweza kutozwa faini ya Shilingi Milioni 10-50 na bidhaa kuharibiwa kwa gharama ya 
aliyekamatwa nazo. 
 
Ukubwa wa Tatizo la Bidhaa Bandia 
 
Biashara ya bidhaa bandia inakadiriwa kuwa ni wastani wa asilimia 5-7 ya biashara yote 
ulimwenguni, ambayo kwa mujibu wa taarifa za mashirika mbalimbali ya kimataifa, 
inakadiriwa kuwa ni kati ya Dola za Marekani 250 na 600 Bilioni kwa mwaka. 
 
Kwa Afrika Mashariki, inakisiwa kuwa thamani ya bidhaa bandia zinazouzwa katika eneo 
hilo ni Dola za Marekani Milioni 500 na zinakadiriwa kuwa ni asllimia 30 ya biashara yote 
inayofanyika katika eneo hilo. 
 
Nchini Tanzania, tatizo la bidhaa bandia siyo suala la siku nyingi. Lilianza kujitokeza kama 
miaka thelathini (30) iliyopita baada ya kulegeza masharti ya biashara na kukosa mfumo 
wa kusimamia mwendendo wa uchumi wa soko ulipoanza kutumiaka mwaka 1986. 
 
Biashara ya bidhaa bandia imeshamiri zaidi katika: Vifaa vya Ujenzi, Vifaa vya Umeme, 
Vifaa vya Elektroniki, Madawa, Betri, Viberiti, dawa za viatu, dawa za meno na  dawa za 
binadamu. Katika baadhi ya maeneo, mathalan biashara ya vifaa vya umeme, inakisiwa 
kuwa asilimia 30 hadi 40 ya vifaa vyote vinavyoingizwa nchini ni bandia.  
 
SHERIA YA ALAMA ZA BIDHAA YA MWAKA 1963 
 
Sheria inayokataza bidhaa bandia nchini Tanzania ni sheria ya Alama za Bidhaa (The 
Merchandise Marks Act ; 1963 CAP 85 RE 2002) kama ilivyorekebishwa mwaka 2005 na 
2007 ambayo inataja kuwa kushughulika na bidhaa bandia ni kosa la jinai. Sheria ya 
Alama ya Bidhaa (1963) ilianza kutumika tarehe 15 Aprili 2005 miaka 42 baada ya 
kutungwa na kupitishwa kuwa Sheria. 
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MADHARA YA BIDHAA BANDIA KATIKA UCHUMI NA JAMII 
 
Bidhaa bandia zina madhara makubwa ya moja kwa moja (harmful) kwa umma na pia 
zina athari kwenye uchumi wa nchi. Madhara ya bidhaa bandia katika uchumi ni kama 
yafuatayo:- 
 

1. Watu wanaojishughulisha na bidhaa bandia ni wahalifu kwa hiyo mara nyingi 
hawalipi kodi za Serikali kama sheria inavyoagiza na endapo ikitokea wakalipa, 
kiasi wanacholipa ni kidogo sana na hakilingani na stahili yao kwa vile hawatangazi 
thamani halisi ya bidhaa zao; 

 
2. Mtengenezaji bidhaa bandia hawajibiki kwa dhati na athari zinazoweza kumsibu 

mlaji maana hajitambulishi kuwa yeye ndiye mtengenezaji wa bidhaa hizo; 
 

3. Wakati mwingine Wafanyabiashara wa bidhaa bandia huuza bidhaa zao kwa 
walaji kwa bei karibu sawa na bei ya bidhaa halisi hivyo kuwadanganya na 
kuwaibia walaji; 

 
4. Kwa ujumla wake bidhaa bandia ni bidhaa duni (sub-standard) na bidhaa za aina 

hii zina madhara makubwa kwa mtumiaji. Iwapo bidhaa hizo ni vyakula na 
madawa, zinaweza kusababisha vifo kwa watu na kwa bidhaa bandia za vifaa vya 
umeme na vya ujenzi matokeo yake ni uharibifu mkubwa wa mali na makazi; 

 
5. Bidhaa bandia zinamwondoa kwenye soko mfanyabiashara wa bidhaa halisi kwa 

vile mfanyabiashara huyu hawezi kuuza bidhaa zake zikishindana na bidhaa 
bandia zinazofanana na bidhaa zake halisi kwa sababu zile bandia huuzwa kwa 
bei ya chini; 

 
6. Kukithiri kwa bidhaa bandia kunawaogopesha na kuwatorosha wawekezaji wapya 

na wale ambao tayari wapo nchini katika shughuli za kiuchumi wanaweza 
kulazimika kufunga shughuli zao na hivyo kulikosesha taifa mapato na rasilimali 
na upotevu wa ajira kwa wananchi; 
 

7. Mwisho, mlaji anayenunua bidhaa bandia huishia kutumia fedha nyingi zaidi kwa 
bidhaa ile ile kuliko kama angenunua bidhaa halisi kwa vile bidhaa bandia muda 
wake wa kuishi ni mfupi na hivyo humlazimisha mlaji kurudia kununua bidhaa hiyo 
mara nyingi zaidi. 

 
Ili kuepukana na madhara hayo ambayo muathirika zaidi ni mlaji wa mwisho, wananchi 
wanahimizwa kuchunguza bidhaa kwa makini kabla ya kuzitumia, ili kubaini udanganyifu 
unaoweza kufanywa katika bidhaa husika. 
 
DHANA POTOFU KUHUSU BIDHAA BANDIA 
  
Kumekuwa na mitizamo na dhana mbalimbali potofu kuhusu bidhaa bandia. Mitazamo hii 
imeendelea kuwafanya watu mbalimbali kuwa wahanga wa bidhaa bandia na kujikuta 
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wakiendelea kuzitumia na kuathiriwa nazo badala ya kuziepuka. Mitazamo na dhana hizo 
ni pamoja na hizi zifuatazo: 
 
Bidhaa bandia na Bidhaa Duni kufananishwa:  
 
Bidhaa inakuwa duni inapokuwa haikidhi kiwango kilichowekwa kitaifa au kimataifa na 
mashirika ya kudhibiti viwango vya ubora kwa ajili ya matumizi salama ya bidhaa hiyo. 
 
Bidhaa bandia siyo lazima iwe bidhaa duni, inaweza kuwa bidhaa nzuri lakini kuna tatizo 
zito la kisheria kuhusiana na bidhaa ya namna hiyo kuwa imetumia hataza (nembo/alama 
ya biashara) bila ruhusa ya mmiliki wake, jambo ambalo ni wizi na kosa la jinai.  
 
Bidhaa Bandia kuwasaidia watu wa kipato cha chini 
 
Si kweli kuwa bidhaa bandia zinamsaidia mlaji kwa kigezo cha bei ndogo pekee. Bidhaa 
bandia zina maisha mafupi hivyo mnunuaji hujikuta akirudia rudia kununua bidhaa ile ile 
kwa muda mfupi na hivyo kuwa gharama kubwa mwisho wa mwaka. Ukweli ni kwamba, 
kwa kuwa watengenezaji wa bidhaa bandia hawapendi kufahamika, ni dhahiri kuwa 
hawataki kuwajibika kwa tatizo lolote litakalojitokeza baada ya mauzo ya bidhaa hizo.  
 
Bidhaa bandia na Ugunduzi 
 
Kumekuwepo dhana kuwa mapambano ya kuzuia bidhaa bandia yanaweza kuwa 
yanadumaza  ugunduzi mpya na teknolojia.  Sheria ya Alama za Bidhaa haizuii 
maendeleo ya teknolojia yanayoleta ugunduzi mpya wa bidhaa, bali sheria inazuia watu 
kutumia nembo au alama ya bidhaa ya mtu mwingine  bila idhini yake.  
 
Mara nyingi tumeona watu au makampuni yakiiga teknolojia ya watu wengine katika 
kutengeneza bidhaa (reverse engineering) na hili siyo kosa.  Kosa ni kutumia nembo au 
alama inayoitambulisha bidhaa ambayo siyo yako ili kufanyia biashara yako. 
 
Kwa Maelezo Zaidi Wasiliana na: 
 

Mkurugenzi Mkuu 
Tume ya Ushindani, Ghor 2,  
Jengo la GEPF House 
Kitalu Na. 37 Regent Estate 
Barabara ya Bagamoyo 
S. L. P 7883 
DAR ES SALAAM 
Simu: +255 22 2926128-31  
Faksi: +255 22 29626126 
 
Barua pepe: info@competition.or.tz 
Tovuti: www.competition.or.tz 
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